สอบถามการใช้งาน แจ้งปัญหา

Picture of APICHAYA KEMAPANMANUS
โหลดเข้าบทเรียน TELL ME MORE ONLINE ไม่ได้ค่ะ
by APICHAYA KEMAPANMANUS - Tuesday, 15 March 2016, 11:27 AM

ก่อนหน้านี้โหลดขึ้นสีเขียวทุกแถบ เข้าบทเรียนได้ตามปกติค่ะ

แต่วันนี้โหลดไม่ผ่านตรง Preparation of your training course หรือไม่ก็ตรง Loading your language unit อ่าค่ะ ลองเข้าใหม่หลายครั้งแล้วค่ะ

Picture of SUWAT ANATAKUNUPAKORN
Re: โหลดเข้าบทเรียน TELL ME MORE ONLINE ไม่ได้ค่ะ
by SUWAT ANATAKUNUPAKORN - Tuesday, 15 March 2016, 4:14 PM

ขอข้อมูลว่าน้องใช้งานอินเตอร์เน็ตจากที่ไหนครับ  

Picture of APICHAYA KEMAPANMANUS
Re: โหลดเข้าบทเรียน TELL ME MORE ONLINE ไม่ได้ค่ะ
by APICHAYA KEMAPANMANUS - Wednesday, 16 March 2016, 11:57 AM

ใช้ wifi จาก modem ที่ต่อสัญญาณของบ้านพักคณะแพทย์อ่าค่ะ

ล่าสุดประมาณเดือนมกราก็ใช้สัญญาณนี้เข้าบทเรียนได้ปกติค่ะ

Picture of SUWAT ANATAKUNUPAKORN
by SUWAT ANATAKUNUPAKORN - Thursday, 17 March 2016, 10:26 AM

จากรูปอาการน่าจะเกิดจากความไม่เสถียรของระบบเครือข่าย ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครือข่ายของทางผู้ใช้เอง หรือเป็นที่เครือข่ายของมหาวิทยาลัยนะครับ (ทางศูนย์คอมพิวเตอร์ทำการ upgrade ระบบเชื่อมต่อเครือข่ายภายในกับภายนอกมหาวิทยาลัยไปเมื่อประมาณ 2 สัปดาห์ที่แล้ว จนถึงวันนี้ที่ผมใช้งานอินเตอร์เน็ตภายในมหาวิทยาลัยก็ยังมีอาการแปลก ๆ ในการใช้งานอยู่บ้าง) ไม่ทราบว่า wifi ที่ใช้อยู่เป็นสัญญาณจากผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตภายนอก (3BB, TRUE, อื่น ๆ) หรือเป็นสัญญาณจากระบบเครือข่ายของมหาวิทยาลัยครับ?

ผมลองทดสอบ login เข้าระบบ Tell Me More ด้วย account 5610310177 จากเครื่อง (สาย LAN) ภายในมหาวิทยาลัยก็ไม่พบปัญหาการใช้งานนะครับ

ถ้ายังไงก็ลองทดสอบเปลี่ยนเครือข่ายที่ใช้งานเพื่อดูว่าปัญหาเป็นที่เครือข่ายหรือไม่นะครับ เพราะถ้าเปลี่ยนเครือข่ายแล้วยังใช้ไม่ได้ แสดงว่าอาจจะเป็นที่เครื่องที่ใช้งานอยู่

by APICHAYA KEMAPANMANUS - Thursday, 17 March 2016, 9:33 PM

สัญญาณที่ใช้เป็นระบบ LAN หอพักบุคลากรคณะแพทย์อ่าค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นสัญญาณจากระบบเครือข่ายของมหาวิทยาลัยหรือเปล่าค่ะ

วันนี้หนูลองไปเข้าที่ห้องสมุดวิทยาศาตร์สุขภาพก็เข้าบทเรียนได้ปกติค่ะ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่สัญญาณที่หอพักแหละค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ^^